Tin tức

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Ngày đăng: 18-05-2017 | Lượt xem: 114

Tôi tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp được 4 năm. Gần đây công ty làm ăn thua lỗ nên tôi và một số người khác đã phải nghỉ việc và hiện chưa có việc làm. Xin hỏi luật sư, liệu chúng tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Vũ Thị Hoa (Đông Anh, Hà Nội)

 

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Luật sư Lê Hồng Vân - Công ty Luật TNHH Labor Law Địa chỉ: Phòng 702 tòa nhà Viện công nghệ mới, số 8 Láng Hạ, quận Đống Đa, Hà Nội

Trả lời: Theo Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm thất nghiệp là chế độ nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, hỗ trợ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm trên cơ sở đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp. Khi người lao động đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật thì người lao động làm thủ tục để được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động phải đáp ứng các điều kiện theo Điều 49 Luật Việc làm 2013: Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc (trừ các trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng); Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng-dưới 12 tháng; Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định; Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ một số trường hợp quy định.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, để được lĩnh bảo hiểm thất nghiệp, bạn phải thực hiện đầy đủ các trình tự thủ tục luật định như nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi mình muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. Trên cơ sở đó, Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm xem xét, trình Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn trong thời hạn 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định…